ਸ਼੍ਰੀਗੰਗਾਨਗਰ ‘ਚ ਆਨਲਾਈਨ ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ, ਚਾਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਫੌਜ ਦਾ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਡਾਟਾ ਵੀ ਮਿਲਿਆ

Uncategorized

ਸ੍ਰੀਗੰਗਾਨਗਰ, 25 ਫਰਵਰੀ ,ਬੋਲੇ ਪੰਜਾਬ ਬਿਓਰੋ: ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਸ਼੍ਰੀਕਰਨਪੁਰ ਤੋਂ ਬੀਏ ਦੂਜੇ ਸਾਲ ਦੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਨੂੰ ਡਾਰਕ ਵੈੱਬ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦਾ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਡਾਟਾ ਵੇਚਣ ਦੇ ਦੋਸ਼ ‘ਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਕ੍ਰਿਪਟੋ ਦੇ ਬਦਲੇ ਇਸ ਡੇਟਾ ਨੂੰ ਵੇਚ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ 4500 ਜੀਬੀ ਸਟੋਰੇਜ ਡੇਟਾ, ਪੰਜ ਲੱਖ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਅਤੇ ਚਾਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਸੈਨਿਕ ਡੇਟਾ ਵੀ ਮਿਲਿਆ ਹੈ।

ਦਿੱਲੀ ਤੋਂ ਇੰਟੈਲੀਜੈਂਸ ਬਿਊਰੋ ਅਤੇ ਸ੍ਰੀਕਰਨਪੁਰ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਟੀਮ ਨੇ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਪਿੰਡ 49ਐਫ ਵਿੱਚ ਛਾਪਾ ਮਾਰ ਕੇ ਇੱਕ ਨੌਜਵਾਨ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕੀਤਾ। ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ ਕਿ ਅਮਿਤ ਪਿੰਡ 49ਐਫ ਦਾ ਵਸਨੀਕ ਹੈ। ਉਸਦੇ ਪਿਤਾ ਦੁਬਈ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਇਹ ਨੈੱਟਵਰਕ ਘਰੋਂ ਚਲਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਇੱਕ ਸਾਈਬਰ ਥ੍ਰੇਟ ਅਦਾਕਾਰ ਹੈ ਅਤੇ ਡਾਰਕ ਵੈੱਬ ਦੇ ਕਈ ਪਲੇਟਫਾਰਮਾਂ ਅਤੇ ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਮ ਚੈਨਲਾਂ ‘ਤੇ ਸਰਗਰਮ ਹੈ। ਉਹ ਆਨਲਾਈਨ ਗੇਮਿੰਗ ਦੌਰਾਨ ਡਾਰਕ ਵੈੱਬ ਅਤੇ ਡੀਪ ਵੈੱਬ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆਇਆ। ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਉਹ ਸਰਫਿੰਗ ‘ਚ ਇੰਨਾ ਮਾਹਰ ਹੋ ਗਿਆ ਕਿ ਉਸਨੇ ਆਨਲਾਈਨ ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ ਕਰਕੇ ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਮ ਚੈਨਲ ਰਾਹੀਂ ਵੇਚਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

ਸ੍ਰੀਕਰਨਪੁਰ ਪੁਲਿਸ ਸੀਓ ਸੁਧਾ ਪਲਾਵਤ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਜਦੋਂ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਉਹ ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਮ ਚੈਨਲ ਚਲਾ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਇਸ ਚੈਨਲ ‘ਤੇ ਅਸ਼ਲੀਲ ਸਮੱਗਰੀ ਅਪਲੋਡ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਉਹ ਇਸ ਚੈਨਲ ਦਾ ਐਡਮਿਨ ਵੀ ਹੈ। ਉਹ 2018 ਤੋਂ ਵੀਡੀਓ ਗੇਮ ਖੇਡਦਾ ਸੀ। ਉਹ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਲੈਪਟਾਪ ਤੋਂ ਇੰਟਰਨੈੱਟ (ਡੀਪ ਵੈੱਬ) ਦੀ ਡੂੰਘਾਈ ਤੱਕ ਚਲਾ ਗਿਆ। ਪੁੱਛਗਿੱਛ ਦੌਰਾਨ ਉਸਨੇ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਡਾਰਕ ਵੈੱਬ ਰਾਹੀਂ ਕਰੀਬ ਪੰਜ ਲੱਖ ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ, ਫੌਜ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ 4500 ਜੀਬੀ ਡਾਟਾ ਹਾਸਲ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਰਾਹੀਂ ਹੁਣ ਤੱਕ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਨੇ ਕਰੀਬ 1 ਲੱਖ 11 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਦਾ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਪੁਲਿਸ ਅਨੁਸਾਰ ਉਸ ਕੋਲੋਂ ਤਿੰਨ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ, ਇੱਕ ਲੈਪਟਾਪ, ਇੱਕ ਕੰਪਿਊਟਰ, ਦੋ ਪੈਨ ਡਰਾਈਵਾਂ, ਪੰਜ ਹਾਰਡ ਡਿਸਕਾਂ, ਚਾਰ ਐਸਐਸਡੀ ਅਤੇ ਕੁਝ ਹੋਰ ਸਾਮਾਨ ਬਰਾਮਦ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਏਜੰਸੀ ਅਤੇ ਪੁਲਿਸ ਮਿਲ ਕੇ ਇਸਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨਗੇ। ਅਮਿਤ ਕੋਲੋਂ 23 ਹਜ਼ਾਰ 700 ਰੁਪਏ ਦੀ ਨਕਦੀ ਬਰਾਮਦ ਹੋਈ ਹੈ। ਪੁਲਿਸ ਸਮੇਤ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਏਜੰਸੀਆਂ ਅਜੇ ਵੀ ਜਾਂਚ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਸ਼ੱਕ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਾਰਾ ਡਾਟਾ ਦੁਸ਼ਮਣ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਵੇਚ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸਦੀ ਇੱਛਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਹੈਕਰ ਬਣਨ ਦੀ ਹੈ।

ਪੁੱਛਗਿੱਛ ਦੌਰਾਨ ਉਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਆਨਲਾਈਨ ਗੇਮਿੰਗ ਦਾ ਆਦੀ ਸੀ। ਇਸ ਨਾਲ ਉਸ ਨੇ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਐਂਟਰੀ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ, ਉਸਨੇ ਯੂਟਿਊਬ ‘ਤੇ ਡਾਰਕ ਵੈੱਬ ਅਤੇ ਡੀਪ ਵੈੱਬ ਦੀ ਖੋਜ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ। ਉਹ ਲਗਾਤਾਰ ਯੂਟਿਊਬ ਤੋਂ ਸਿੱਖਦਾ ਅਤੇ ਫਿਰ ਇਸਨੂੰ ਡਾਰਕ ਵੈੱਬ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਉਹ ਡਾਰਕ ਵੈੱਬ ਤੋਂ ਹੀ ਡਾਟਾ ਖਰੀਦਦਾ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਇਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਟੈਲੀਗ੍ਰਾਮ ਗਰੁੱਪ ਰਾਹੀਂ ਵੇਚਦਾ ਸੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *