ਸਰਕਾਰ ਬਣਾਉਣੀ ਹੈ ਜਾਂ ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਵਿੱਚ ਬੈਠਣਾ ਹੈ ਇੰਡੀਆ ਬਲਾਕ ਫੇਰ ਕਰੇਗਾ ਡਿਸਾਈਡ -ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਨੈਸ਼ਨਲ ਪੰਜਾਬ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ 4 ਜੂਨ,ਬੋਲੇ ਪੰਜਾਬ ਬਿਓਰੋ: ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਪਾਰਟੀ ਅਤੇ ਇੰਡੀਆ  ਬਲਾਕ ਦੇ ਭਾਈਵਾਲਾਂ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਅੰਕੜਿਆਂ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਪਹਿਲੀ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਕਾਂਗਰਸ ਨੇਤਾ ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ ਨੇ  ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਸੰਵਿਧਾਨ ਅਤੇ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਦੇ ਲਗਾਤਾਰ ਹਮਲੇ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਦੀ ਲੜਾਈ ਹੈ। ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਵਿੱਚ ਬੈਠਣ ਜਾਂ ਕੇਂਦਰ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰ ਬਣਾਉਣ ਵੱਲ ਕਦਮ ਵਧਾਉਣ ਬਾਰੇ ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਭਾਰਤ ਬਲਾਕ ਦੀ ਮੀਟਿੰਗ ਅਗਲੀ ਕਾਰਵਾਈ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰੇਗੀ। ਪ੍ਰੈੱਸ ਕਾਨਫਰੰਸ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਨ ਕਰਦਿਆਂ ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਾਂਗਰਸ ਨੇ ਹਮੇਸ਼ਾ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੀ ‘ਵਿਨਾਸ਼’ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਆਵਾਜ਼ ਉਠਾਈ ਹੈ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਫ਼ਤਵਾ ਇਸ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ‘ਸੰਵਿਧਾਨ ਖ਼ਤਰੇ ਵਿੱਚ ਹੈ’।ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ, “ਚੋਣ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੇ ਸਰਬਸੰਮਤੀ ਨਾਲ ਅਤੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਸੰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕ ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਅਤੇ ਐਚਐਮ ਅਮਿਤ ਸ਼ਾਹ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ।”‘ਮੀਡੀਆ ਦੇ ਇੱਕ ਹਿੱਸੇ’ ਦੀ ਤਾਰੀਫ਼ ਕਰਦਿਆਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁਝ ਨੇ ‘ਤਾਨਾਸ਼ਾਹ’ ਸ਼ਾਸਨ ਵਿਰੁੱਧ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਵੀ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ।“ਜਦੋਂ ਕਿ ਕੁਝ ਨੇ ਇਹ ਅੱਗੇ ਤੋਂ ਕੀਤਾ, ਕੁਝ ਨੇ ਪਰਦੇ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਤੋਂ ਗੁਪਤ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ, ” ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ।ਪ੍ਰਤੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲ ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ – ਜਿਸਨੇ ਕੇਰਲਾ ਦੇ ਵਾਇਨਾਡ ਅਤੇ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਰਾਏਬਰੇਲੀ ਤੋਂ ਦੋਵੇਂ ਲੋਕ ਸਭਾ ਸੀਟਾਂ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਫਰਕ ਨਾਲ ਲੜੀਆਂ ਸਨ – ਨੇ ਵੀ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਠੋਸ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਲਈ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸਮੂਹ ਭਾਈਵਾਲਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾਈ ਦਿੱਤੀ।ਕਾਂਗਰਸ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮਲਿਕਾਰਜੁਨ ਖੜਗੇ ਨੇ ਚੋਣ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੂੰ ਉਸ ‘ਵਿਅਕਤੀ’ (ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ) ਲਈ ‘ਸਿਆਸੀ ਅਤੇ ਨੈਤਿਕ ਨੁਕਸਾਨ’ ਦੱਸਿਆ, ਜਿਸ ਨੇ ਉਸ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਵੋਟਾਂ ਮੰਗੀਆਂ ਸਨ।“ਕਾਂਗਰਸ ਨੇ ਬਹੁਤ ਹੀ ਮਾੜੇ ਹਾਲਾਤਾਂ ਵਿੱਚ ਚੋਣਾਂ ਲੜੀਆਂ। ਸਾਡੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਅਤੇ ਫੰਡਾਂ ਨੂੰ ਬਲੌਕ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਜਦੋਂ ਕਿ ਦਮਨਕਾਰੀ ਸ਼ਾਸਨ ਵਿਰੁੱਧ ਆਵਾਜ਼ ਉਠਾਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਚੁੱਪ ਕਰਾਇਆ ਗਿਆ। ਫਿਰ ਵੀ, ਅਸੀਂ ਲੜਾਈ ਜਾਰੀ ਰੱਖੀ ਅਤੇ ਦਮਨਕਾਰੀ ਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਮਜ਼ਬੂਤ ਵਿਰੋਧ ਕੀਤਾ, ”ਖੜਗੇ ਨੇ ਕਿਹਾ।ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ ਦੀ ਜੋਸ਼ੀਲੀ ਅਤੇ ਉਤਸ਼ਾਹੀ ਮੁਹਿੰਮ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਕਾਂਗਰਸ ਪ੍ਰਧਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ ਦੀਆਂ ਦੋਹਰੀ ਯਾਤਰਾਵਾਂ ਨਾ ਸਿਰਫ ਕਾਂਗਰਸ ਦੀ ਕਿਸਮਤ ਨੂੰ ਮੁੜ ਸੁਰਜੀਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ, ਬਲਕਿ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸੱਤਾ ਤੱਕ ਸੀਮਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਾਬਤ ਹੋਈਆਂ।”ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਰਾਹੁਲ ਗਾਂਧੀ ਆਪਣੀ ਭੈਣ ਪ੍ਰਿਅੰਕਾ ਗਾਂਧੀ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਵਰਕਰਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਨਾਲ ਪਾਰਟੀ ਹੈੱਡਕੁਆਰਟਰ ਪਹੁੰਚੇ।ਹੁਣੇ-ਹੁਣੇ ਸੰਪੰਨ ਹੋਈਆਂ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ, ਭਾਰਤੀ ਬਲਾਕ ਨੇ ਚੋਣਕਾਰਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਹੈਰਾਨੀ ਵੀ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਨੇ ਭਾਜਪਾ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੇ ਐਨਡੀਏ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿੱਚ ਇੱਕਤਰਫਾ ਨਤੀਜੇ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਸੀ।ਆਖ਼ਰੀ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਤੱਕ, ਭਾਰਤ ਬਲਾਕ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 230 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਅੱਗੇ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਕਿ 543 ਮੈਂਬਰੀ ਲੋਕ ਸਭਾ ‘ਚ 290 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਲੀਡ ਨਾਲ ਐਨਡੀਏ ਬਹੁਮਤ ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਸੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *