ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਸ਼ਰਾਬ ਨੀਤੀ ਐਲਾਨੀ, ਠੇਕਿਆਂ ਦੀ ਈ-ਨਿਲਾਮੀ 26 ਫਰਵਰੀ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ

Uncategorized

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ 21 ਫਰਵਰੀ,   ਬੋਲੇ ਪੰਜਾਬ ਬਿਉਰੋ: ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੀ ਸ਼ਰਾਬ ਨੀਤੀ 2024-25 ਦਾ ਐਲਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।ਸ਼ਰਾਬ ਦੇ ਠੇਕਿਆਂ ਦੀ ਈ-ਨਿਲਾਮੀ 26 ਫਰਵਰੀ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ।ਇਸ ਪਾਲਿਸੀ ਸਾਲ ਦੌਰਾਨ ਟ੍ਰੈਕ ਐਂਡ ਟਰੇਸ ਸਿਸਟਮ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ

ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਮੰਗ ਨੂੰ ਦੇਖਦੇ ਹੋਏ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਕੋਟੇ ਵਿੱਚ ਮਾਮੂਲੀ ਵਾਧਾ।ਨਿਲਾਮੀ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਦੀ ਫੀਸ ਘਟਾਈ ਗਈ: 5.50,000 ਰੁਪਏ ਤੋਂ 2 ਲੱਖ ਰੁਪਏ। ਆਬਕਾਰੀ ਨੀਤੀ, 2024-25 ਨੂੰ ਆਬਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ‘www.etdut.gou.in’ ‘ਤੇ ਅਪਲੋਡ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਯੂ.ਟੀ., ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੀ ਸਾਲ 2024-25 ਲਈ ਆਬਕਾਰੀ ਨੀਤੀ ਨੂੰ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ਅੱਜ 21.02.2024 ਨੂੰ ਸਾਲ 2024-25 ਲਈ ਆਬਕਾਰੀ ਨੀਤੀ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਜਨਤਕ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਪਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਨਵੀਂ ਆਬਕਾਰੀ ਨੀਤੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ, ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ, ਥੋਕ ਵਿਕਰੇਤਾਵਾਂ, ਪ੍ਰਚੂਨ ਵਿਕਰੇਤਾਵਾਂ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਉਮੀਦਾਂ ਨੂੰ ਸੰਤੁਲਿਤ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨੀਤੀ ਦੀਆਂ ਕੁਝ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਹੈ ਕਿ ਪਾਰਦਰਸ਼ਤਾ ਲਈ ਸ਼ਰਾਬ ਦੇ ਪ੍ਰਚੂਨ ਠੇਕਿਆਂ ਦੀ ਅਲਾਟਮੈਂਟ ਈ-ਟੈਂਡਰਿੰਗ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਰਾਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਈ-ਨਿਲਾਮੀ 26.02.2024 ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ।

  IMFL ਦੇ ਕੋਟੇ ਨੂੰ ਕਾਫੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਮੰਗ ਵਧਣ ਕਾਰਨ ਦੇਸੀ ਸ਼ਰਾਬ ਅਤੇ ਆਯਾਤ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸ਼ਰਾਬ (BIO) ਦੇ ਕੋਟੇ ਨੂੰ ਮਾਮੂਲੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਠੇਕੇ ਦੀ ਨਿਲਾਮੀ ਲਈ ਭਾਗੀਦਾਰੀ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਘਟਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। 3,50,000/ ਤੋਂ ਰੁਪਏ 2,00,000/

ਆਬਕਾਰੀ ਵਿਭਾਗ ਦੁਆਰਾ ਕੁੱਲ 84 ਲਾਇਸੈਂਸਿੰਗ ਯੂਨਿਟਾਂ ਦੀ ਨਿਲਾਮੀ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। 10 ਲਾਇਸੈਂਸਿੰਗ ਯੂਨਿਟਾਂ ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਬੋਲੀਕਾਰ ਆਬਕਾਰੀ ਨੀਤੀ 2024-25 ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਏ ਗਏ 1 ਤੋਂ ਵੱਧ ਠੇਕੇ ਖੋਲ੍ਹ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਆਬਕਾਰੀ ਨੀਤੀ ਸਾਲ 2024-25 ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਏ ਅਨੁਸਾਰ 74 ਲਾਇਸੈਂਸਿੰਗ ਯੂਨਿਟਾਂ ਨੂੰ ਸਿੰਗਲ ਵੇਂਡ ਯੂਨਿਟ ਵਜੋਂ ਅਲਾਟ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।ਪਿੰਡ ਕੈਂਬਵਾਲਾ ਅਤੇ ਖੁੱਡਾ ਅਲੀਸ਼ੇਰ ਵਿੱਚ ਦੋ ਨਵੇਂ ਰਿਟੇਲ ਲਾਇਸੈਂਸਿੰਗ ਯੂਨਿਟ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ।

 ਪ੍ਰਚੂਨ ਦੁਕਾਨਾਂ ਲਈ ਲਾਇਸੈਂਸ ਫੀਸ ਦੀਆਂ ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਨ ਲਈ ਭੁਗਤਾਨ ਅਨੁਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਢਿੱਲ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।ਵਾਧੂ ਕੋਟੇ ਦੀ ਮੌਜੂਦਾ ਵਾਧੂ ਆਬਕਾਰੀ ਡਿਊਟੀ ਮੁਆਫ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਪ੍ਰਚੂਨ ਵਿਕਰੇਤਾਵਾਂ ਦੁਆਰਾ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਦਰਾਂ ਨੂੰ ਕਾਇਮ ਨਾ ਰੱਖਣ ਲਈ ਜੁਰਮਾਨਾ। ਹਰੇਕ ਖੋਜੀ ਉਲੰਘਣਾ ਲਈ ਪ੍ਰਚੂਨ ਵਿਕਰੇਤਾ ਨੂੰ 3 ਦਿਨ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ ਸਖ਼ਤ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

. CITCO ਨਿਲਾਮੀ ਦੇ ਅੰਤਮ ਦੌਰ ਦੇ ਮੁਕੰਮਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਣਵਿਕੀਆਂ ਪ੍ਰਚੂਨ ਲਾਈਸੈਂਸਿੰਗ ਯੂਨਿਟਾਂ ਦਾ ਸੰਚਾਲਨ ਕਰੇਗੀ।

 ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਲਈ ਅਤੇ ਲੇਬਲ/ਬ੍ਰਾਂਡ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਵਿੱਚ ਸਮਾਂ ਘੱਟ ਕਰਨ ਲਈ, ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਪ੍ਰਵਾਨਿਤ ਲੇਬਲਾਂ ਦੀ ਸਵੈ-ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ, ਆਨਲਾਈਨ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ ਗਈ।

. ਅਲਕੋਹਲ ਵਾਲੇ ਡਰਿੰਕਸ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ, ਬੀਅਰ, ਵਾਈਨ, RTD (ਰੈਡੀ ਟੂ ਡਰਿੰਕ) ਆਦਿ ‘ਤੇ ਲਾਇਸੈਂਸ ਫੀਸ ਅਤੇ ਡਿਊਟੀਆਂ ਇੱਕੋ ਜਿਹੀਆਂ ਰੱਖੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।ਰੈਸਟੋਰੈਂਟਾਂ/ਬਾਰਾਂ/ਹੋਟਲਾਂ ਦੁਆਰਾ, ਵਾਧੂ ਦੋ ਘੰਟੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਅਦਾ ਕਰਨ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੀ ਵਾਧੂ ਲਾਇਸੈਂਸ ਫੀਸਾਂ ਵਿੱਚ 2 ਲੱਖ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

 ਅਪਰਾਧਿਕ ਅਪਰਾਧਾਂ ਲਈ ਦੋਸ਼ੀ ਠਹਿਰਾਏ ਗਏ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਿਸਮ ਦਾ ਸ਼ਰਾਬ ਦਾ ਲਾਇਸੈਂਸ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਆਵਾਜਾਈ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਅਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਉਣ ਲਈ, ਆਬਕਾਰੀ ਐਕਟ/ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਲਈ ਦੰਡ ਉਪਬੰਧਾਂ (ਮੁਦਰਾ ਜੁਰਮਾਨਾ, ਮੁਅੱਤਲੀ, ਰੱਦ ਕਰਨਾ) ਨੂੰ ਹੋਰ ਸਖ਼ਤ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ।ਲਾਇਸੰਸ ਧਾਰਕ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਨਿਰਣਾਇਕ ਕਈ ਉਲੰਘਣਾਵਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਲਾਇਸੈਂਸ ਦਾ ਨਵੀਨੀਕਰਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਸ਼ੋਰ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪੱਬਾਂ/ਬਾਰਾਂ/ਰੈਸਟੋਰੈਂਟਾਂ ਲਈ NOCs ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਵਾਪਸ ਲਿਆ ਜਾਵੇਗਾ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਆਬਕਾਰੀ ਲਾਇਸੈਂਸ ਰੱਦ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *