ਫ਼ੌਜ ਦੀ ਹਵਾਈ ਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਅਭੇਦ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ‘ਆਕਾਸ਼ਤੀਰ’ ਤਾਇਨਾਤ

ਨੈਸ਼ਨਲ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਬੋਲੇ ਪੰਜਾਬ ਬਿਉਰੋ: ਨਵੀਂਆਂ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਹਵਾਈ ਰੱਖਿਆ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਲਈ, ਫੌਜ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਦੀ ਏਅਰ ਡਿਫੈਂਸ ਕੋਰ ਵਿੱਚ ‘ਆਕਾਸ਼ਤੀਰ ਕਮਾਂਡ ਐਂਡ ਕੰਟਰੋਲ ਸਿਸਟਮ’ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ ਇਸਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ।

ਆਕਾਸ਼ਤੀਰ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਬੈਚ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਇਲੈਕਟ੍ਰੋਨਿਕਸ ਲਿਮਟਿਡ (ਬੀਈਐਲ) ਦੀ ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ਸਹੂਲਤ ਤੋਂ ਹਵਾਈ ਰੱਖਿਆ ਕੰਟਰੋਲ ਕੇਂਦਰਾਂ ਲਈ ਹਰੀ ਝੰਡੀ ਦੇ ਕੇ ਰਵਾਨਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਭਾਰਤ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ ਬੀਈਐਲ ਦੁਆਰਾ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਆਕਾਸ਼ਤੀਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਫੌਜ ਦੀ ਹਵਾਈ ਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੇ ਸੰਚਾਲਨ ਕੁਸ਼ਲਤਾ ਅਤੇ ਏਕੀਕਰਣ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਏਗਾ।

 ਆਰਮੀ ਏਅਰ ਡਿਫੈਂਸ ਲਈ ਆਕਾਸ਼ਤੀਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਇੱਕ ਅਤਿ-ਆਧੁਨਿਕ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪੂਰੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਡਿਜੀਟਲਾਈਜ਼ ਕਰਕੇ ਆਪਰੇਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਸਵੈਚਾਲਤ ਕਰਨ ਲਈ ਹਵਾਈ ਰੱਖਿਆ ਨਿਯੰਤਰਣ ਅਤੇ ਰਿਪੋਰਟਿੰਗ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆਵਾਂ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਆਧੁਨਿਕੀਕਰਨ ਦੇ ਨਵੇਂ ਯੁੱਗ ਨਾਲ ਤਾਲਮੇਲ ਰੱਖਣ ਲਈ, ਫੌਜ ਨੇ ਸਾਲ 2024 ਨੂੰ ‘ਤਕਨੀਕੀ ਸਮਾਵੇਸ਼ ਦਾ ਸਾਲ’ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਖਾਸ ਤਕਨੀਕਾਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ੀ ਲਿਆ ਰਹੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *