ਆਰਟੀਐਮਐਸ, ਡਿਪਰੈਸ਼ਨ ਅਤੇ ਚਿੰਤਾ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਲਈ ਲਾਹੇਵੰਦ ਇਲਾਜ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ’ਤੇ ਦਵਾਈਆਂ ਦਾ ਚੰਗਾ ਅਸਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ: ਡਾ. ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ

ਹੈਲਥ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਪੰਜਾਬ

ਮੋਹਾਲੀ, 31 ਮਈ,ਬੋਲੇ ਪੰਜਾਬ ਬਿਓਰੋ: ਤਣਾਅ ਸਾਡੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਜੀਵਨ ਦਾ ਇੱਕ ਅਟੁੱਟ ਹਿੱਸਾ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਇਸਨੂੰ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਸੰਬੋਧਿਤ ਨਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ, ਤਾਂ ਇਹ ਵਧ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਡਿਪਰੈਸ਼ਨ, ਚਿੰਤਾ, ਪੋਸਟ-ਟਰੌਮੈਟਿਕ ਸਟਰੈਸ ਡਿਸਆਰਡਰ (ਪੀਟੀਐਸਡੀ), ਓਬਸੇਸਿਸ-ਕੰਪਲਸਿਵ ਡਿਸਆਰਡਰ (ਓਸੀਡੀ) ਆਦਿ ਵਰਗੇ ਗੁੰਝਲਦਾਰ ਮਾਨਸਿਕ ਵਿਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦੇ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਸੁਧਾਰਨ ਅਤੇ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਦੇ ਮਹੱਤਵ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਨ ਲਈ, ਮਈ ਮਹੀਨੇ ਨੂੰ ਹਰ ਸਾਲ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਮਹੀਨੇ ਵਜੋਂ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਡਾ. ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ, ਸੀਨੀਅਰ ਕੰਸਲਟੈਂਟ, ਮੇਂਟਲ ਹੈਲਥ ਐਂਡ ਬੇਹੇਵੀਅਰਲ ਸਾਇੰਸੇਜ, ਫੋਰਟਿਸ ਹਸਪਤਾਲ, ਮੋਹਾਲੀ ਨੇ ਇੱਕ ਐਡਵਾਇਜ਼ਰੀ ਦੁਆਰਾ ਆਰਟੀਐਮਐਸ (ਰਿਪੀਟੇਟਿਵ ਟਰਾਂਸਕ੍ਰੈਨੀਅਲ ਮੈਗਨੈਟਿਕ ਸਟੀਮੂਲੇਸ਼ਨ), ਉਤੇ ਚਾਨਣਾ ਪਾਇਆ, ਜੋ ਫੋਰਟਿਸ ਹਸਪਤਾਲ, ਮੋਹਾਲੀ ਵਰਗੇ ਕੁੱਝ ਚੁਣਿੰਦਾ ਕੇਂਦਰਾਂ ਉਤੇ ਡਿਪਰੈਸ਼ਨ ਦੇ ਇਲਾਜ ਅਤੇ ਓਸੀਡੀ ਦੇ ਲਈ ਨਵੀਨਤਮ ਇਲਾਜ ਵਿਕਲਪ ਉਪਲੱਬਧ ਹਨ।

ਆਰਟੀਐਮਐਸ (ਰਿਪੀਟੇਟਿਵ ਟਰਾਂਸਕ੍ਰੈਨੀਅਲ ਮੈਗਨੈਟਿਕ ਸਟੀਮੂਲੇਸ਼ਨ) ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਬਾਰੇ ਦੱਸਦਿਆਂ, ਡਾ. ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਆਰਟੀਐਮਐਸ ਇੱਕ ਨੌਨ-ਇਨਵੇਸਿਵ ਅਤੇ ਦਰਦ ਰਹਿਤ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਹੈ ਜੋ ਦਿਮਾਗ ਦੇ ਖਾਸ ਖੇਤਰਾਂ ਨੂੰ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਦਿਮਾਗ ਦੇ ਖਾਸ ਖੇਤਰਾਂ ਨੂੰ ਸਟੀਮੂਲੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਮੈਗਨੈਟਿਕ ਫੀਲਡ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਾਂ ਦਬਾਉਣ ਲਈ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਮੈਗਨੈਟਿਕ ਸਟੀਮੂਲੇਸ਼ਨ ਡਿਪਰੈਸ਼ਨ ਅਤੇ ਚਿੰਤਾ ਸੰਬੰਧੀ ਵਿਗਾੜਾਂ ਦੇ ਇਲਾਜ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਡਾ. ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਆਰਟੀਐਮਐਸ ਦਿਮਾਗੀ ਸਟੀਮੂਲੇਸ਼ਨ ਥੈਰੇਪੀ ਦਾ ਇੱਕ ਰੂਪ ਹੈ ਜਿਸਦੀ ਵਰਤੋਂ ਡਿਪਰੈਸ਼ਨ, ਚਿੰਤਾ, ਓਬਸੇਸਿਸ-ਕੰਪਲਸਿਵ ਡਿਸਆਰਡਰ (ਓਸੀਡੀ), ਦਰਦ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ, ਮਾਈਗਰੇਨ, ਸਿਗਰਟਨੋਸ਼ੀ ਬੰਦ ਕਰਨ ਆਦਿ ਦੇ ਇਲਾਜ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਫੋਰਟਿਸ ਮੋਹਾਲੀ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਨਤ ਇਲਾਜ ਵਿਕਲਪ ਪੇਸ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਆਰਟੀਐਮਐਸ ਨੂੰ ਮਾਨਸਿਕ ਅਤੇ ਵਿਵਹਾਰ ਸੰਬੰਧੀ ਵਿਗਾੜਾਂ ਦੇ ਇਲਾਜ ਵਿੱਚ ਮਦਦਗਾਰ ਸਾਬਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਲਾਜ ਵਿੱਚ ਮੈਗਨੈਟਿਕ ਤਰੰਗਾਂ ਦਾ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਦੇਣਾ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਆਰਟੀਐਮਐਸ ਦੇ ਲਾਭਾਂ ਬਾਰੇ ਚਰਚਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਡਾ. ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਇਹ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੌਨ-ਇਨਵੇਸਿਵ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਓਪੀਡੀ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਐਨਸਥੀਸੀਆ ਦੇਣ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਆਰਟੀਐਮਐਸ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਮਰੀਜ਼ ਜਾਗਦੇ ਅਤੇ ਸੰਚਾਰ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, 30 ਮਿੰਟ ਤੱਕ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਸੈਸ਼ਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ 4-6 ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਲਈ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ ਪੰਜ ਦਿਨ। ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਪ੍ਰਭਾਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਉਤੇ ਦਵਾਈ ਦਾ ਚੰਗਾ ਅਸਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *